Trang chủVăn bản Xin chào Bạn ! [Đăng nhập]
Cổng Thông tin điện tử Bảo hiểm xã hội Việt Nam (phiên bản nâng cấp)
Thăm dò ý kiến
Bạn truy cập vào website BHXH với mục đích gì?
Tìm hiểu về BHXH, BHYT
Đọc tin tức
Liên hệ công tác
Tìm hiểu v/v tuyển VC
Thu - nộp BHXH, BHYT, BHTN
Đi nghĩa vụ quân sự có được tính thời gian công tác? 11/29/2016 2:35:17 PM Ông Chu Văn Hải - tỉnh Nghệ An hỏi: Tôi thực hiện nghĩa vụ quân sự từ tháng 1/2001, xuất ngũ năm 2003. Năm 2004, làm việc tại doanh nghiệp Nhà nước, đóng BHXH bắt buộc.Vừa qua, tôi làm thủ tục gửi cơ quan BHXH đề nghị cộng nối thời gian tại ngũ với thời gian đã đóng BHXH, nhưng được trả lời, chỉ cộng nối thời gian cho các trường hợp tham gia nghĩa vụ quân sự từ ngày 15/12/1993 trở về trước. Tôi xin hỏi, cơ quan BHXH trả lời như vậy có đúng quy định không?

BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 1 Nghị định số 122/2006/NĐ-CP ngày 26/10/2006 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2005 về chế độ, chính sách đối với hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ tại ngũ thì “Nghị định này áp dụng đối với hạ sĩ quan, binh sĩ thực hiện chế độ phục vụ tại ngũ theo Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Nghĩa vụ quân sự ngày 14/6/2005”.

Trường hợp của ông Hải, đi nghĩa vụ từ tháng 1/2001 và xuất ngũ năm 2003, năm 2004 làm việc tại doanh nghiệp Nhà nước có đóng BHXH. Vì vậy, ông thuộc đối tượng áp dụng theo Luật số 35-L/CTN về sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Nghĩa vụ quân sự và không thuộc đối tượng áp dụng tại Nghị định số 122/2006/NĐ-CP.

Căn cứ Điều 4 Nghị định số 190/CP ngày 24/12/1994 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Nghĩa vụ quân sự về chế độ, chính sách đối với quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan và binh sĩ: “Trợ cấp xuất ngũ đối với quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, binh sĩ thực hiện như Quyết định số 595-TTg ngày 15/12/1993 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ đối với quân nhân, công an nhân dân khi xuất ngũ”.

Do vậy, cơ quan BHXH trả lời về thời gian phục vụ tại ngũ đối với trường hợp của ông không được cộng nối với thời gian đã đóng BHXH là đúng quy định hiện hành./.

Theo Chinhphu.vn 
Liên kết website
Thống kê truy cập
   Trực tuyến : 34
   Tổng số truy cập : 54721534
   Tổng số Hits : 80490163
* Hãy tích cực tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế để đảm bảo cuộc sống cho bản thân, gia đình và xã hội. * Chính sách bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế – Trụ cột của chính sách an sinh xã hội. * Tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế là trách nhiệm và quyền lợi của mọi người . * Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm y tế vì an sinh xã hội, vì hạnh phúc mọi người. * Thực hiện Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm y tế là trách nhiệm của Nhà nước, doanh nghiệp và mọi người lao động. * Tham gia bảo hiểm y tế để được chăm sóc tốt về sức khoẻ và bảo đảm cho cuộc sống hạnh phúc. * Thực hiện tốt chính sách bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế là góp phần bảo đảm an sinh xã hội của đất nước. * Bảo hiểm xã hội - chỗ dựa vững chắc của người lao động * Hãy tham gia bảo hiểm thất nghiệp để được hỗ trợ cần thiết khi bạn mất việc làm * Bảo hiểm y tế đóng góp khi lành, để dành khi ốm. * Tham gia Bảo hiểm y tế là quyền lợi và nghĩa vụ của mọi người, vì sức khoẻ của bản thân, gia đình và cộng đồng xã hội. * Vì sức khỏe con em và tương lai đất nước, hãy tham gia bảo hiểm y tế * Phấn đấu thực hiện bảo hiểm xã hội cho mọi người lao động và góp phần xây dựng đất nước
Bảo hiểm Xã hội Việt Nam
Địa chỉ: Số 7 Tràng Thi, Hoàn Kiếm, Hà Nội
Điện thoại/Fax: Văn phòng: 04 39347965 / 04 39361779 -*- Website: 04 36285233 / 04 39393613
Email: websitebhxh@gmail.com,website.tuyentruyen@vss.gov.vn

OpenWeb Framework version 4.6 Xây dựng bởi INGA Co.,Ltd.
Lên đầu trang