Trang chủVăn bản Xin chào Bạn ! [Đăng nhập]
Cổng Thông tin điện tử Bảo hiểm xã hội Việt Nam (phiên bản nâng cấp)
Thăm dò ý kiến
Bạn truy cập vào website BHXH với mục đích gì?
Tìm hiểu về BHXH, BHYT
Đọc tin tức
Liên hệ công tác
Tìm hiểu v/v tuyển VC
Bảo hiểm y tế
Các trường hợp trẻ dưới 6 tuổi phải gia hạn thẻ BHYT 5/3/2017 9:54:28 AM Bà Nguyễn Thị Kim Liên - Tỉnh Phú Thọ hỏi:

Con của tôi sinh ngày 31/1/2015, được cấp thẻ BHYT thời hạn đến hết ngày 31/12/2016. Tôi xin hỏi, thẻ BHYT cho trẻ em dưới 6 tuổi cứ một năm đổi thẻ một lần hay được cấp một lần và có giá trị cho đến khi trẻ đủ 6 tuổi?


BHXH Việt Nam trả lời vấn đề này như sau:


Theo quy định tại Khoản 10, Điều 1 Luật BHYT số 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT, “Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó”.

Tuy nhiên, để hoàn thiện dữ liệu quản lý người tham gia BHYT và cấp thẻ BHYT theo số định danh cá nhân, BHXH Việt Nam đã có Công văn số 4911/BHXH-ST ngày 4/12/2015 hướng dẫn BHXH các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương trong năm 2016 tạm cấp thẻ BHYT cho người tham gia có thời hạn sử dụng đến hết ngày 31/12/2016.

Tiếp theo, BHXH Việt Nam có Công văn số 965/BHXH-ST ngày 23/3/2016 hướng dẫn BHXH các tỉnh việc gia hạn, đổi thẻ BHYT trong đó bao gồm cả trẻ em dưới 6 tuổi chưa được cấp thẻ BHYT đến hết thời hạn sử dụng theo quy định của Luật BHYT số 46/2014/QH13.

Đề nghị bà liên hệ với cơ quan BHXH nơi cấp thẻ BHYT để được gia hạn thẻ BHYT cho trẻ được kịp thời.
Theo VGP 
Liên kết website
Thống kê truy cập
   Trực tuyến : 227
   Tổng số truy cập : 54548231
   Tổng số Hits : 80285913
* Hãy tích cực tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế để đảm bảo cuộc sống cho bản thân, gia đình và xã hội. * Chính sách bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế – Trụ cột của chính sách an sinh xã hội. * Tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế là trách nhiệm và quyền lợi của mọi người . * Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm y tế vì an sinh xã hội, vì hạnh phúc mọi người. * Thực hiện Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm y tế là trách nhiệm của Nhà nước, doanh nghiệp và mọi người lao động. * Tham gia bảo hiểm y tế để được chăm sóc tốt về sức khoẻ và bảo đảm cho cuộc sống hạnh phúc. * Thực hiện tốt chính sách bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế là góp phần bảo đảm an sinh xã hội của đất nước. * Bảo hiểm xã hội - chỗ dựa vững chắc của người lao động * Hãy tham gia bảo hiểm thất nghiệp để được hỗ trợ cần thiết khi bạn mất việc làm * Bảo hiểm y tế đóng góp khi lành, để dành khi ốm. * Tham gia Bảo hiểm y tế là quyền lợi và nghĩa vụ của mọi người, vì sức khoẻ của bản thân, gia đình và cộng đồng xã hội. * Vì sức khỏe con em và tương lai đất nước, hãy tham gia bảo hiểm y tế * Phấn đấu thực hiện bảo hiểm xã hội cho mọi người lao động và góp phần xây dựng đất nước
Bảo hiểm Xã hội Việt Nam
Địa chỉ: Số 7 Tràng Thi, Hoàn Kiếm, Hà Nội
Điện thoại/Fax: Văn phòng: 04 39347965 / 04 39361779 -*- Website: 04 36285233 / 04 39393613
Email: websitebhxh@gmail.com,website.tuyentruyen@vss.gov.vn

OpenWeb Framework version 4.6 Xây dựng bởi INGA Co.,Ltd.
Lên đầu trang