Trang chủVăn bản Xin chào Bạn ! [Đăng nhập]
Cổng Thông tin điện tử Bảo hiểm xã hội Việt Nam (phiên bản nâng cấp)
Thăm dò ý kiến
Bạn truy cập vào website BHXH với mục đích gì?
Tìm hiểu về BHXH, BHYT
Đọc tin tức
Liên hệ công tác
Tìm hiểu v/v tuyển VC
Bảo hiểm y tế
Chế độ BHYT đối với cán bộ Công an nhân dân 11/29/2016 2:32:16 PM Ông Nguyễn Hữu Thiện - TP. Hà Nội hỏi: Tôi là cảnh sát giao thông. Bác sĩ chẩn đoán tôi mắc bệnh hiểm nghèo và đang điều trị tại Bệnh viện 19-8. Vậy, tôi được hưởng chế độ, chính sách như thế nào và được quy định cụ thể trong văn bản nào?

Bộ Công an trả lời vấn đề này như sau:

Hiện nay, Bộ Công an đang triển khai thực hiện BHYT cho cán bộ, chiến sĩ theo lộ trình và cán bộ, chiến sĩ mắc bệnh cần chữa trị dài ngày (Kế hoạch số 247/KH-BCA ngày 14/10/2015 của Bộ Công an về việc triển khai thực hiện BHYT đối với sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ và học viên Công an nhân dân (CAND) và Quyết định số 4512/QĐ-BCA ngày 24/10/2016 của Bộ Công an về việc điều chỉnh lộ trình thực hiện BHYT trong CAND; Công văn số 1891/BHXH-P5 ngày 30/3/2016 của BHXH CAND về việc thực hiện BHYT đối với cán bộ, chiến sĩ mắc bệnh cần chữa trị dài ngày).

Nếu ông Thiện chưa được cấp thẻ BHYT, thì trong thời gian điều trị bệnh, ngân sách Bộ Công an sẽ thanh toán chi phí điều trị theo quy định tại Thông tư số 04/2008/TT-BCA(X11) ngày 17/9/2008 của Bộ Công an hướng dẫn thực hiện chế độ thanh toán tiền khám bệnh, chữa bệnh trong lực lượng CAND và Công văn số 1942/H41-H50 ngày 16/7/2015 của Tổng cục Hậu cần – Kỹ thuật về việc hướng dẫn thanh toán các thuốc, vật tư, kỹ thuật sử dụng tại các bệnh viện trong ngành Công an.

Nếu ông đã được cấp thẻ BHYT, thì thực hiện khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại Nghị định số 70/2015/NĐ-CP ngày 1/9/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật BHYT đối với Quân đội nhân dân, CAND và người làm công tác cơ yếu và Thông tư số 43/2016/TT-BCA ngày 25/10/2016 của Bộ Công an quy định biện pháp thực hiện BHYT đối với sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ CAND.

Ngoài ra, theo quy định của pháp luật về BHXH, trong thời gian ông nghỉ công tác để điều trị, được hưởng chế độ ốm đau từ quỹ BHXH, thời gian hưởng chế độ ốm đau thực hiện theo quy định tại Khoản 3, Điều 26 và mức hưởng chế độ ốm đau thực hiện theo quy định tại Khoản 3 Điều 28 Luật BHXH./.

Theo Chinhphu.vn 
Liên kết website
Thống kê truy cập
   Trực tuyến : 404
   Tổng số truy cập : 53797320
   Tổng số Hits : 79332963
* Hãy tích cực tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế để đảm bảo cuộc sống cho bản thân, gia đình và xã hội. * Chính sách bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế – Trụ cột của chính sách an sinh xã hội. * Tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế là trách nhiệm và quyền lợi của mọi người . * Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm y tế vì an sinh xã hội, vì hạnh phúc mọi người. * Thực hiện Bảo hiểm xã hội, Bảo hiểm y tế là trách nhiệm của Nhà nước, doanh nghiệp và mọi người lao động. * Tham gia bảo hiểm y tế để được chăm sóc tốt về sức khoẻ và bảo đảm cho cuộc sống hạnh phúc. * Thực hiện tốt chính sách bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế là góp phần bảo đảm an sinh xã hội của đất nước. * Bảo hiểm xã hội - chỗ dựa vững chắc của người lao động * Hãy tham gia bảo hiểm thất nghiệp để được hỗ trợ cần thiết khi bạn mất việc làm * Bảo hiểm y tế đóng góp khi lành, để dành khi ốm. * Tham gia Bảo hiểm y tế là quyền lợi và nghĩa vụ của mọi người, vì sức khoẻ của bản thân, gia đình và cộng đồng xã hội. * Vì sức khỏe con em và tương lai đất nước, hãy tham gia bảo hiểm y tế * Phấn đấu thực hiện bảo hiểm xã hội cho mọi người lao động và góp phần xây dựng đất nước
Bảo hiểm Xã hội Việt Nam
Địa chỉ: Số 7 Tràng Thi, Hoàn Kiếm, Hà Nội
Điện thoại/Fax: Văn phòng: 04 39347965 / 04 39361779 -*- Website: 04 36285233 / 04 39393613
Email: websitebhxh@gmail.com,website.tuyentruyen@vss.gov.vn

OpenWeb Framework version 4.6 Xây dựng bởi INGA Co.,Ltd.
Lên đầu trang